Nhằm tổ chức các hoạt động phòng, chống; chiến dịch truyền thông sâu rộng trong cộng đồng nhằm nâng cao ý thức và trách nhiệm của mỗi người dân trong công tác phòng, chống dịch bệnh nói chung và bệnh Sốt xuất huyết nói riêng; Vận động người dân vệ sinh môi trường, vệ sinh cá nhân, diệt muỗi, diệt lăng quăng để loại bỏ véc tơ truyền bệnh sốt xuất huyết và huy động chính quyền các cấp, các ban, ngành đoàn thể, các tổ chức chính trị, chính trị xã hội và các tầng lớp nhân dân phối hợp triển khai, tích cực tham gia hưởng ứng các hoạt động phòng, chống dịch bệnh nhằm nâng cao hiệu quả trong công tác phòng chống dịch, nhất là dịch sốt xuất huyết.