Sáng ngày 23/7, đoàn công tác của Ban Chỉ đạo đổi mới và phát triển kinh tế tập thể (KTTT) tỉnh do bà Nguyễn Thanh Hiền - Phó Chủ tịch Liên minh Hợp tác xã (HTX) tỉnh, làm Trưởng đoàn đã kiểm tra tình hình phát triển kinh tế tập thể, hợp tác xã trên địa bàn huyện Vĩnh Cửu.
![vlcsnap-2024-07-24-15h30m26s406.png](/TinTucHinhAnh/vlcsnap-2024-07-24-15h30m26s406.png)
Tiếp và làm việc với đoàn có ông Trần Dương Hùng - Phó Chủ tịch UBND huyện cùng lãnh đạo một số phòng, ban chuyên môn huyện.
![vlcsnap-2024-07-24-15h30m56s851.png](/TinTucHinhAnh/vlcsnap-2024-07-24-15h30m56s851.png)
Tại buổi kiểm tra, các đại biểu đã được nghe lãnh đạo Phòng Tài chính - Kế hoạch huyện trình bày báo cáo tình hình phát triển kinh tế tập thể, hợp tác xã năm 2023 và 6 tháng đầu năm 2024, mục tiêu, nhiệm vụ chủ yếu năm 2024. Theo đó, đến nay trên địa bàn huyện có tổng số 43 HTX, trong đó: số HTX đang hoạt động là 34 HTX; tạm ngừng và ngừng hoạt động là 11 HTX; có 02 HTX mới thành lập chưa ra mắt hoạt động. Số HTX hoạt động có hiệu quả là 24 HTX. Hiện nay, các hợp tác xã trên địa bàn huyện đều đã chuyển đổi và hoạt động theo Luật HTX năm 2012.
![vlcsnap-2024-07-24-15h31m09s517.png](/TinTucHinhAnh/vlcsnap-2024-07-24-15h31m09s517.png)
Tham gia ý kiến tại buổi kiểm tra, đại diện các HTX trên địa bàn, các đơn vị chuyên môn của huyện đã báo cáo những khó khăn, vướng mắc về tình hình hoạt động của các HTX như: sự điều hành của BCĐ HTX chưa thống nhất; các nguồn vốn, kinh phí còn gặp khó khăn; địa điểm hoạt động của HTX; thị trường tiêu thụ sản phẩm…
![vlcsnap-2024-07-24-15h29m43s395.png](/TinTucHinhAnh/vlcsnap-2024-07-24-15h29m43s395.png)
Kết luận buổi kiểm tra, bà Nguyễn Thanh Hiền - Phó Chủ tịch Liên minh Hợp tác xã đề nghị BCĐ HTX các cấp cần có sự thống nhất khi điều hành hoạt động của HTX, triển khai các công tác hỗ trợ, phối hợp giữa các liên minh HTX để thực hiện luật liên minh HTX có hiệu quả. Quan tâm hơn nữa về tình hình hoạt động của các HTX, thường xuyên vận động các HTX kê khai thuế, đóng thuế theo đúng quy định của pháp luật. Rà soát các hoạt động của các HTX trên địa bàn huyện để xây dựng kế hoạch phát triển HTX trong tương lai./.