Sáng ngày 11/5, Bệnh viện Nhi đồng Đồng Nai phối hợp UBND xã Mã Đà tổ chức khám bệnh miễn phí, tặng quà cho các em học sinh trường TH-THCS Mã Đà.
Theo đó, có hơn 300 trẻ em đã được khám bệnh, phát thuốc miễn phí. Trẻ được khám sàng lọc các chuyên khoa như: tổng quát, tim mạch, dậy thì sớm, hô hấp, ngoại tổng quát, chấn thương chỉnh hình - bỏng, răng - hàm - mặt, tai - mũi - họng, mắt… Ngoài ra, mỗi em còn nhận được một phần quà gồm bánh kẹo, sữa. Dịp này, các em cũng được các bác sĩ hướng dẫn các kỹ năng sơ cấp cứu ban đầu tại cộng đồng như sơ cấp cứu ngạt nước, sơ cấp cứu ngưng hô hấp tuần hoàn, sơ cấp cứu gẫy xương và vết thương, sơ cứu sốt cao co giật, dị vật đường thở và các phòng bệnh khi giao mùa cho bé.
Tổng kinh phí cho đợt khám bệnh, tặng quà khoảng 50 triệu đồng do Bệnh viện Nhi đồng Đồng Nai vận động cán bộ, công chức, người lao động và mạnh thường quân hỗ trợ.
Đây là hoạt động có ý nghĩa thiết thực, thể hiện tin thần tương thân tương ái, chăm lo về vật chất, tinh thần cho các hộ gia đình có hoàn cảnh khó khăn, cho trẻ em vùng sâu vùng xa còn nhiều thiếu thốn. Đồng thời, góp phần xây dựng nét đẹp văn hóa, nâng cao tinh thần, trách nhiệm với cộng đồng, với xã hội trong toàn thể viên chức, người lao động bệnh viện Nhi Đồng Đồng Nai./.