Nhằm khơi dậy tiềm năng, phát huy tính tư duy sáng tạo của thanh thiếu niên, nhi đồng trên địa bàn huyện, ngày 06/02, UBND huyện đã ban hành kế hoạch số 137/KH-UBND về việc tổ chức Cuộc thi Sáng tạo thanh thiếu niên, nhi đồng huyện Vĩnh Cửu năm 2024.
Theo đó, đối tượng dự thi là tất cả các thanh thiếu niên, nhi đồng trong huyện có độ tuổi từ 6 đến 19 tuổi (các em có ngày sinh từ 15/7/2005 đến 31/7/2018) đều có quyền tham gia dự thi. Khuyến khích các em nhỏ tuổi, các em ở vùng sâu, vùng xa, dân tộc thiểu số, trẻ em mồ côi, khuyết tật tham gia Cuộc thi.
![16.02.24 Tổ chức Cuộc thi Sáng tạo thanh thiếu niên, nhi đồng huyện Vĩnh Cửu năm 2024.jpg](/TinTucHinhAnh/16.02.24%20Tổ%20chức%20Cuộc%20thi%20Sáng%20tạo%20thanh%20thiếu%20niên,%20nhi%20đồng%20huyện%20Vĩnh%20Cửu%20năm%202024.jpg)
Các đề tài, mô hình/sản phẩm dự thi thuộc 5 lĩnh vực sau: Đồ dùng dành cho học tập; Phần mềm tin học; Sản phẩm thân thiện với môi trường; Các dụng cụ sinh hoạt gia đình và đồ chơi trẻ em; Các giải pháp kỹ thuật nhằm ứng phó biến đổi khí hậu, bảo vệ môi trường và phát triển kinh tế.
Thời hạn cuối cùng nhận hồ sơ dự thi: đến hết ngày thứ sáu 05/4/2024.
Ở vòng 1, các thí sinh nộp 03 bản thuyết minh đề cương, Ban Tổ chức Cuộc thi cấp huyện sẽ chấm chọn ra các ý tưởng xuất sắc để vào vòng 2. Thời gian tổ chức chấm thi: từ ngày 15/4 - 03/5/2024.
Vòng 2 dự kiến diễn ra từ ngày 20/5 - 31/5/2024 với hình thức phỏng vấn trực tiếp. Các thí sinh được tuyển chọn từ vòng 1 sẽ hiện thực hóa ý tưởng của mình thông qua việc thực hiện mô hình.
Đây là sân chơi khoa học bổ ích cho các thanh thiếu niên, nhi đồng trên địa bàn huyện, giúp các em trau dồi kiến thức, rèn luyện kỹ năng, xây dựng ước mơ để trở thành nhà sáng chế trong tương lai.